Lái xe dương tính với ma túy bị xử phạt như thế nào?

Thứ hai - 13/05/2019 17:20
Trả lời: Về thẩm quyền xử phạt của lực lượng Cảnh sát giao thông (CSGT) khi phát hiện lái xe trong cơ thể có chất ma túy, căn cứ theo...


Trả lời: Về thẩm quyền xử phạt của lực lượng Cảnh sát giao thông (CSGT) khi phát hiện lái xe trong cơ thể có chất ma túy, căn cứ theo Khoản 11, Điều 5, Nghị định số 46/2016/NĐ-CP ngày 26-5-2016 của Chính phủ về xử phạt hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ và đường sắt quy định: Tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe từ 22 tháng đến 24 tháng (trong trường hợp có Giấy phép lái xe) hoặc phạt tiền từ 16.000.000 đồng đến 18.000.000 đồng (trong trường hợp không có Giấy phép lái xe hoặc có nhưng đang bị tước quyền sử dụng Giấy phép lái xe) đối với người điều khiển xe trên đường mà trong cơ thể có chất ma túy.

Cũng theo nghị định, tại Khoản 1, Điều 78, để ngăn chặn ngay vi phạm hành chính, người có thẩm quyền xử phạt được phép tạm giữ phương tiện đến 7 ngày trước khi ra quyết định xử phạt đối với lái xe điều khiển phương tiện mà trong cơ thể có chất ma túy. Ngoài xử lý liên quan vi phạm về trật tự, an toàn giao thông, lực lượng CSGT sẽ phối hợp với các lực lượng Công an khác xác minh, thụ lý theo quy định với các hành vi khác liên quan đến sử dụng ma túy trái phép.                    

Tác giả bài viết: Ban KT-PL

Nguồn tin: http://cand.com.vn

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Chuyên trang
Thống kê
  • Đang truy cập344
  • Máy chủ tìm kiếm45
  • Khách viếng thăm299
  • Hôm nay78,717
  • Tháng hiện tại959,369
  • Tổng lượt truy cập31,057,068
Liên kết Website
Hộp thư góp ý
Đường dây nóng
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây