Tính thời gian nâng lương viên chức khi chuyển ngạch bậc

Đăng lúc: Thứ hai - 04/06/2012 16:26 - Người đăng bài viết: VTTHCAT
Tính thời gian nâng lương viên chức khi chuyển ngạch bậc

Tính thời gian nâng lương viên chức khi chuyển ngạch bậc

(Chinhphu.vn) - Bà Hoàng Thị Lan Anh (vuuyen.0305@...) đề nghị giải đáp về thời gian nâng bậc lương tiếp theo khi được chuyển từ bậc 2 ngạch 15114 sang bậc 1 ngạch 15a203.

Bà Hoàng Thị Lan Anh được tuyển dụng làm hợp đồng giảng dạy tại trường Tiểu học Nghi Hương từ tháng 5/1999. Đến tháng 8/2003 bà được vào biên chế, hưởng lương bậc 1 ngạch 15114. Trong thời gian này, bà được cử đi học và có bằng tốt nghiệp đại học. 

Tháng 6/2007, UBND thị xã Cửa Lò xét chuyển ngạch lương cho bà từ bậc 2 ngạch 15114, sang bậc 1 ngạch 15a203 và thời gian tính nâng lương lần tiếp là ngày 1/1/2007. Bà Lan Anh hỏi: Trường hợp của bà được tính thời gian nâng bậc tiếp theo ở ngạch mới như vậy có đúng quy định không?

Luật sư Trần Văn Toàn, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng - Đoàn Luật sư Hà Nội giải đáp trường hợp của bà Lan Anh như sau:

Điều 26a Nghị định 116/2003/NĐ-CP, được bổ sung tại Khoản 7, Điều 1 Nghị định 121/NĐ-CP ngày 23/2/2006 của Chính phủ quy định, viên chức loại B, loại C được cử đi đào tạo và đã có bằng tốt nghiệp đại học, cao đẳng, trung cấp chuyên nghiệp được cơ quan, đơn vị bố trí vào vị trí việc làm phù hợp với trình độ đào tạo chuyên môn và nhu cầu sử dụng của cơ quan, đơn vị thì được xét chuyển loại viên chức và bổ nhiệm vào ngạch tương ứng với trình độ đào tạo.

Đối tượng được xét chuyển loại được hướng dẫn tại điểm a, Khoản 1, Mục II Thông tư 04/2007/TT-BNV ngày 21/6/2007 như sau:  Viên chức loại B, loại C (đang hưởng lương ở các ngạch tương đương ngạch cán sự hoặc nhân viên), được cơ quan, đơn vị có thẩm quyền cử đi đào tạo từ nguồn kinh phí Nhà nước, kinh phí của đơn vị sự nghiệp, kinh phí của các tổ chức khác hoặc kinh phí cá nhân tự chi trả và đã có bằng tốt nghiệp, nếu được bố trí vào vị trí công tác phù hợp với yêu cầu của trình độ đào tạo và đạt đủ tiêu chuẩn, điều kiện theo quy định thì được xem xét chuyển loại A hoặc loại B và được bổ nhiệm, xếp lương vào ngạch viên chức phù hợp với vị trí công tác, yêu cầu tiêu chuẩn nghiệp vụ và trình độ đào tạo.

Xếp lương và tính thời gian xét nâng bậc lương lần sau

Việc xếp lương khi chuyển loại viên chức được quy định tại khoản 3, Mục II Thông tư 02/2007/TT-BNV ngày 25/5/2007 của Bộ Nội vụ hướng dẫn xếp lương khi nâng ngạch, chuyển ngạch, chuyển loại công chức, viên chức. Theo đó, trường hợp công chức, viên chức đủ tiêu chuẩn và điều kiện được cấp có thẩm quyền quyết định chuyển loại công chức, viên chức từ loại A0 sang loại A1; từ loại B, loại C sang loại A (gồm A0 và A1) hoặc từ loại C sang loại B, thì thực hiện như cách xếp lương khi nâng ngạch công chức, viên chức hướng dẫn tại Khoản 1 Mục II Thông tư này.

Tại điểm a, Khoản 1, Mục II Thông tư 02/2007/TT-BNV quy định, trường hợp chưa hưởng phụ cấp thâm niên vượt khung ở ngạch cũ thì căn cứ vào hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ để xếp vào hệ số lương bằng hoặc cao hơn gần nhất ở ngạch mới. Thời gian hưởng lương ở ngạch mới được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới.

Thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính như sau: Nếu chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch mới so với hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ bằng hoặc lớn hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới; nếu nhỏ hơn chênh lệch hệ số lương giữa 2 bậc lương liền kề ở ngạch cũ, thì được tính kể từ ngày xếp hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ.

Trường hợp bà Lan Anh là viên chức loại B, được cử đi đào tạo và đã có bằng tốt nghiệp đại học, được bố trí vào vị trí việc làm phù hợp với trình độ đào tạo chuyên môn và nhu cầu sử dụng thì được xét chuyển loại viên chức và bổ nhiệm vào ngạch tương ứng với trình độ đại học. Trường hợp bà Lan Anh không phải là trường hợp chuyển ngạch mà là chuyển loại viên chức. 

Tháng 6/2007, khi bà Lan Anh đang hưởng lương viên chức loại B (giáo viên tiểu học, trình độ trung cấp, mã ngạch 15114) bậc 2, hệ số 2,06 thì được UBND thị xã quyết định chuyển loại viên chức sang loại A1 (giáo viên tiểu học cao cấp, trình độ đại học, mã ngạch 15a203) xếp vào bậc 1, hệ số 2,34  (theo bảng số 3: bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của nhà nước ban hành kèm theo Nghị định số 204/2004/NĐ-CP ngày 14/12/2004 của Chính phủ).

Lương ngạch cũ xếp theo ngạch viên chức loại B có 12 bậc. Bậc 1 hệ số 1,86; Bậc 2 hệ số 2,06; Bậc 3 hệ số 2,26… Chênh lệch hệ số lương giữa hai bậc liền kề ở ngạch cũ là 0,20.

Chênh lệch giữa hệ số lương được xếp ở ngạch mới và hệ số lương đang hưởng ở ngạch cũ là 2,34 – 2,06 = 0,28, cao hơn chênh lệch hệ số lương giữa hai bậc liên kề ở ngạch cũ là 0,28 – 0,20 = 0,8. Theo đó, thời hạn xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới.

Nếu thực hiện đúng quy định này thì thời gian xét nâng bậc lương lần sau ở ngạch mới cho bà Lan Anh được tính kể từ ngày ký quyết định bổ nhiệm vào ngạch mới. Sau 3 năm (đủ 36 tháng) giữ bậc 1 ngạch mới (15a2003), bà Lan Anh được xét nâng lên bậc 2 có hệ số lương 2,67.

Quyết định chuyển loại viên chức, bổ nhiệm bà Lan Anh vào ngạch mới ký tháng 6/2007 mà bà Lan Anh được tính thời gian xét nâng lương lần sau ở ngạch mới từ ngày 1/1/2007 là có lợi hơn quy định.

Luật sư Trần Văn Toàn

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.


Nguồn tin: http://baodientu.chinhphu.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 3 trong 1 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Ý kiến bạn đọc

 
Tuyển sinh
Học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh
Góp ý xây dựng
Cải cách hành chính
Cổng thông tin điện tử Bắc Kạn
Diễn đàn lắng nghe ý kiến nhân dân
Thông báo danh sách vi phạm luật GTĐB gửi về địa phương
Thông báo tước giấy phép lái xe
Văn bản chính phủ
Phòng chống AIDS

Bạn đánh giá về chất lượng website của chung tôi như thế nào?

Đẹp và thân thiện

Đẹp

Trung bình

Không đẹp

Ý kiến khác