Lao động hợp đồng tại cơ quan nhà nước có được phụ cấp công vụ?

Đăng lúc: Thứ ba - 12/06/2012 20:39 - Người đăng bài viết: VTTHCAT
Lao động hợp đồng tại cơ quan nhà nước có được phụ cấp công vụ?

Lao động hợp đồng tại cơ quan nhà nước có được phụ cấp công vụ?

(Chinhphu.vn) - Ông Nguyễn Xuân Yêm (nguyenxuanyem@...) hỏi: Tôi làm chuyên viên tại Phòng Giáo dục và Đào tạo  của quận theo chế độ hợp đồng, hưởng hệ số lương 2,34, không có phụ cấp thì có được hưởng chế độ phụ cấp công vụ không?

Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời câu hỏi của ông Yêm như sau:

Tại điểm d, khoản 1, Điều 2 Nghị định số 34/2012/NĐ-CP ngày 15/4/2012 quy định đối tượng hưởng phụ cấp công vụ là người làm việc theo hợp đồng lao động (HĐLĐ)  trong cơ quan hành chính nhà nước quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ về thực hiện chế độ hợp đồng một số loại công việc trong cơ quan hành chính nhà nước, đơn vị sự nghiệp; người lao động làm việc theo HĐLĐ trong cơ quan Đảng, tổ chức chính trị - xã hội áp dụng quy định tại Nghị định số 68/2000/NĐ-CP; không bao gồm người làm việc theo chế độ HĐLĐ trong các đơn vị sự nghiệp công lập.

Theo Điều 1, Nghị định số 68/2000/NĐ-CP ngày 17/11/2000 của Chính phủ và hướng dẫn tại Thông tư số 15/2001/TT-BTCCBCP ngày 11/4/2001 của Ban Tổ chức Cán bộ Chính phủ (nay là Bộ Nội vụ) thì một số loại công việc sau đây trong cơ quan hành chính nhà nước được thực hiện theo chế độ HĐLĐ như sửa chữa, bảo trì đối với hệ thống cấp điện, cấp, thoát nước ở công sở, xe ô tô và các máy móc, thiết bị khác đang được sử dụng trong cơ quan; lái xe; bảo vệ; vệ sinh; trông giữ phương tiện đi lại của cán bộ, công chức và khách đến làm việc với cơ quan; và công việc khác như nấu ăn tập thể, tạp vụ, mộc nề, chăm sóc và bảo vệ cảnh quan trong cơ quan, tổ chức...

Nếu ông Nguyễn Xuân Yêm đang làm việc tại Phòng Giáo dục và Đào tạo quận theo HĐLĐ, thực hiện các công việc nêu tại Điều 1 Nghị định 68/2000/NĐ-CP được xếp lương theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP hưởng lương ngân sách thì thuộc đối tượng áp dụng phụ cấp công vụ.

Trường hợp ông Yêm làm việc theo chế độ hợp đồng làm việc của viên chức, hoặc hợp đồng lao động theo Nghị định 68/2000/NĐ-CP, hoặc hợp đồng khoán việc hàng năm tại đơn vị sự nghiệp công lập trực thuộc Phòng Giáo dục và Đào tạo quận thì không thuộc đối tượng áp dụng Nghị định 34/2012/NĐ-CP về phụ cấp công vụ.

Luật sư Lê Văn Đài

VPLS Khánh Hưng – Đoàn Luật sư Hà Nội

* Thông tin chuyên mục có giá trị tham khảo với người đọc, không dùng làm tài liệu trong tố tụng pháp luật.

Các tin liên quan:

>> Lao động hợp đồng có được hưởng phụ cấp công vụ?

>> Bộ Nội vụ giải đáp thắc mắc về phụ cấp công vụ

>> Phụ cấp công vụ đối với công chức huyện

>> Phụ cấp công vụ với lao động hợp đồng

>> Giải đáp về trường hợp không được hưởng phụ cấp công vụ

>> Giải đáp về đối tượng hưởng phụ cấp công vụ

>> Một số câu hỏi về chế độ phụ cấp công vụ


Nguồn tin: http://baodientu.chinhphu.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết

Ý kiến bạn đọc

 
Tuyển sinh
Học tập tấm gương đạo đức Hồ Chí Minh
Góp ý xây dựng
Cải cách hành chính
Cổng thông tin điện tử Bắc Kạn
Diễn đàn lắng nghe ý kiến nhân dân
Thông báo danh sách vi phạm luật GTĐB gửi về địa phương
Thông báo tước giấy phép lái xe
Văn bản chính phủ
Phòng chống AIDS

Bạn đánh giá về chất lượng website của chung tôi như thế nào?

Đẹp và thân thiện

Đẹp

Trung bình

Không đẹp

Ý kiến khác